Trang chủ BĐS Bán BĐS Cho Thuê Tin tức Diễn đàn Dịch vụ BĐS Dự án Pháp lý Hướng dẫn Liên hệ Công cụ Đăng nhập Đăng ký  
Tất cả   •  Thị trường   •  Chính sách   •  Dự án   •  Quy hoạch   •  Đời sống Đô thị   •  Tư vấn   •  Kiến trúc - Phong thủy   •  Nội - Ngoại thất   •  Tin Công ty 
T ư vấn   
Hỗ trợ khi thu hồi đất với gia đình chính sách

Bà Đoàn Thị Kim Dung (email: kimdung_241292@yahoo.com.vn) hỏi về trường hợp bố của bà là con trai liệt sỹ, gia đình bà có thửa ruộng được bồi thường, vậy gia đình bà Dung có được hưởng chế độ ưu tiên của gia đình chính sách không?



 

Vấn đề bà Dung hỏi được Luật sư Lê Văn Đài, trưởng Văn phòng Luật sư Khánh Hưng, Đoàn Luật sư Hà Nội trả lời như sau: 

Căn cứ theo Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng, không có quy định cụ thể chế độ ưu đãi với thân nhân liệt sỹ khi Nhà nước thu hồi đất. Chính sách đối với người bị thu hồi đất được thực hiện theo các quy định của pháp luật về đất đai.

Theo quy định tại  khoản 1, Điều 16; các khoản 2, 3, 4, Điều 17, Nghị định 69/2009/NĐ-CP ngày 13/8/2009 của Chính phủ quy định bổ sung về quy hoạch sử dụng đất, giá đất, thu hồi đất, bồi thường, hỗ trợ và tái định cư thì khi Nhà nước thu hồi đất nông nghiệp, người sử dụng đất được bồi thường, hỗ trợ như sau:

- Được bồi thường bằng đất có cùng mục đích sử dụng; nếu không có đất để bồi thường thì được bồi thường bằng tiền tính theo giá đất cùng mục đích sử dụng.

- Được hỗ trợ ổn định đời sống và sản xuất, hỗ trợ đào tạo chuyển đổi nghề và tạo việc làm;

- Được hỗ trợ khi thu hồi đất nông nghiệp trong khu dân cư; đất vườn, ao không được công nhận là đất ở;

- Được hỗ trợ khác.

Theo quy định tại khoản 1, Điều 23, Nghị định 69/2009/NĐ-CP thì ngoài việc hỗ trợ đã được quy định cụ thể, căn cứ vào tình hình thực tế tại địa phương, Chủ tịch UBND cấp tỉnh quyết định biện pháp hỗ trợ khác để bảo đảm có chỗ ở, ổn định đời sống và sản xuất cho người bị thu hồi đất; trường hợp đặc biệt trình Thủ tướng Chính phủ quyết định.

Như vậy, về nguyên tắc chế độ bồi thường, hỗ trợ khi Nhà nước thu hồi đất là áp dụng chung cho người bị thu hồi đất.

Việc có hỗ trợ cho thân nhân liệt sỹ khi Nhà nước thu hồi đất nông nghiệp không? Nếu có hỗ trợ thì áp dụng đối với trường hợp nào, mức hỗ trợ là bao nhiêu? Chủ tịch UBND cấp tỉnh sẽ căn cứ vào tình hình thực tế tại địa phương để quyết định ban hành trong nội dung Quy định về bồi thường, hỗ trợ, tái định cư khi nhà nước thu hồi đất trên địa bàn tỉnh, thành phố đó.

Thực tế, đã có một số tỉnh, thành phố quy định một trong các khoản hỗ trợ khác khi Nhà nước thu hồi đất là hỗ trợ đối với người có công với cách mạng, trong đó có thân nhân liệt sỹ.

Do bà Dung không trình bày rõ bố của bà cư trú tại đâu, đất bị thu hồi ở địa phương nào, nên chúng tôi không thể trả lời cho bà rõ ở tỉnh, thành phố đó có quy định ưu tiên cho thân nhân liệt sỹ khi thu hồi đất không.

Như vậy, bố của bà Dung cần liên hệ với Hội đồng bồi thường, hỗ trợ, giải phóng mặt bằng quận huyện để được trả lời cụ thể về trường hợp của bố bà theo Quy định về bồi thường, hỗ trợ, tái định cư trên địa bàn tỉnh thành phố đó.

                                                                                Luật sư Lê Văn Đài

                                                      VPLS Khánh Hưng - Đoàn Luật sư Hà Nội

(Theo baodientu.chinhphu.vn)

2:3' 5/1/2011

TIN MỚI
Chưa vội đầu tư   (10/8/2011)
Hướng dẫn cách chọn vật liệu xây dựng   (22/1/2011)
Đất cha mẹ, nhà con xây, tặng cho ra sao?   (22/1/2011)
Hướng dẫn điều chỉnh giá vật liệu xây dựng do biến động giá   (22/1/2011)
Nguyên tắc bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất   (18/1/2011)
Nộp tiền đất ngoài hạn mức thế nào?   (18/1/2011)
Thời điểm thanh toán tiền ghi nợ sử dụng đất tính theo giá đất nào?   (13/1/2011)
Xác định loại để chuyển quyền sử dụng đất   (8/1/2011)
Thẩm quyền cưỡng chế hành chính trong lĩnh vực đất đai   (5/1/2011)
Về việc đăng ký trụ sở doanh nghiệp tại chung cư   (5/1/2011)
TIN ĐÃ ĐƯA
Diện tích tối thiểu sau khi tách thửa với đất tự phân lô   (2/1/2011)
Chủ đầu tư không được thế chấp "nhà trên giấy"   (31/12/2010)
Thủ tục chuyển đổi mục đích sử dụng đất   (26/3/2010)
Đất trong khu quy hoạch công viên có được sang nhượng?   (17/3/2010)
Thủ tục cho tặng và sang tên sổ đỏ?   (12/3/2010)
Mua nhà trong khu quy hoạch treo, có được bồi thường?   (10/3/2010)
Lối đi giữa hai bất động sản liền kề   (8/3/2010)
Thủ tục cấp sổ đỏ   (4/3/2010)
Quyền sở hữu bất động sản sau ly hôn   (9/2/2010)
Chuyển quyền sở hữu nhà ở tại Việt Nam cho người nước ngoài cần những điều kiện gì?   (3/2/2010)
Tin nóng
Tháo gỡ vướng mắc về tiền sử dụng đất
Hướng dẫn cách chọn vật liệu xây dựng
Đất cha mẹ, nhà con xây, tặng cho ra sao?
Hướng dẫn điều chỉnh giá vật liệu xây dựng do biến động giá
Nguyên tắc bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất
Nộp tiền đất ngoài hạn mức thế nào?
Thời điểm thanh toán tiền ghi nợ sử dụng đất tính theo giá đất nào?
Vấn đề cốt tuỷ cho hoạt động của thị trường bất động sản
Join Fidelity Media Advertising Network

HOTLINE      04.37956163 / 01239894768

  

Tiêu điểm
Thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất
Cách sơn và bảo quản tường
Hồ sơ chuyển nhượng quyền sử dụng đất?
Điều kiện được bồi thường đất
Biệt thự nhỏ 110 m2
Chuyển đất thổ vườn sang đất thổ cư đóng thuế bao nhiêu %?
Nhà chữ L xây 3,5 tầng
Giúp bạn dọn nhà: Cách giữ phòng tắm luôn sạch sẽ
Thẩm quyền cưỡng chế hành chính trong lĩnh vực đất đai
Tạo vườn cho nhà phố
Tỷ giá hôm nay
Giá vàng hôm nay
  Trang chủ BĐS Bán BĐS Cho Thuê Tin tức Diễn đàn Dịch vụ BĐS Dự án Pháp lý Hướng dẫn Liên hệ Công cụ Đăng nhập Đăng ký