Trang chủ BĐS Bán BĐS Cho Thuê Tin tức Diễn đàn Dịch vụ BĐS Dự án Pháp lý Hướng dẫn Liên hệ Công cụ Đăng nhập Đăng ký  
Tất cả   •  Thị trường   •  Chính sách   •  Dự án   •  Quy hoạch   •  Đời sống Đô thị   •  Tư vấn   •  Kiến trúc - Phong thủy   •  Nội - Ngoại thất   •  Tin Công ty 
T ư vấn   
Thẩm quyền cưỡng chế hành chính trong lĩnh vực đất đai

Ông Hồ Đình Thêm (hodinhthem@gmail.com) đề nghị tư vấn tình huống: Chủ tịch UBND cấp xã đã ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính đối với ông A vì lấn chiếm đất sản xuất nông nghiệp của người khác để trồng hoa màu. Ông A bị buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu nhưng không tự nguyện thực hiện.



Ông Thêm hỏi: Chủ tịch UBND cấp xã có quyền ban hành quyết định cưỡng chế ông A khôi phục lại tình trạng ban đầu như trước khi vi phạm đối với hoa màu không?

Vấn đề ông Thêm hỏi được Luật sư Lê Văn Đài, Trưởng Văn phòng Luật sư Khánh Hưng, Đoàn Luật sư Hà Nội trả lời như sau:

Căn cứ quy định tại khoản 1, Điều 25, Nghị định số 105/2009/NĐ-CP của Chính phủ ngày 11/11/2009 về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai, thì khi xử lý các hành vi vi phạm hành chính về lĩnh vực đất đai trong đó có hành vi chiếm đất, Chủ tịch UBND xã, phường, thị trấn có quyền:

- Phạt cảnh cáo;

- Phạt tiền đến 2 triệu đồng;

- Tịch thu tang vật, phương tiện được sử dụng để vi phạm hành chính có giá trị đến hai triệu (2.000.000) đồng;

- Buộc khôi phục lại tình trạng của đất như trước khi vi phạm; buộc khắc phục tình trạng làm suy giảm đất, khắc phục việc thải chất độc hại vào đất; tịch thu lợi ích có được do vi phạm có giá trị đến 2 triệu đồng; buộc phải thực hiện đúng thủ tục hành chính theo quy định của pháp luật về đất đai; buộc phải cung cấp thông tin, giấy tờ, tài liệu và chấp hành yêu cầu thanh tra, kiểm tra.

Thi hành quyết định xử phạt

Theo Điều 30 Nghị định số 105/2009/NĐ-CP nêu trên, người bị xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai phải chấp hành quyết định xử phạt trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày nhận được quyết định xử phạt, trừ trường hợp pháp luật về xử lý vi phạm hành chính có quy định khác.

Quá thời hạn quy định trên mà người bị xử phạt vi phạm hành chính không tự nguyện chấp hành quyết định xử phạt thì bị cưỡng chế thi hành bằng các biện pháp sau đây:

- Khấu trừ một phần tiền lương hoặc một phần thu nhập hoặc khấu trừ tiền từ tài khoản tại ngân hàng;

- Kê biên tài sản có giá trị tương ứng với số tiền phạt để bán đấu giá;

- Các biện pháp cưỡng chế khác để thi hành quyết định xử phạt.

Việc hoãn chấp hành quyết định xử phạt tiền thực hiện theo quy định tại Điều 65 của Pháp lệnh số 44/2002/PL-UBTVQH10.

Thẩm quyền, thủ tục và việc tổ chức cưỡng chế thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính thực hiện theo quy định tại Điều 66 của Pháp lệnh Xử lý vi phạm hành chính số 44/2002/PL-UBTVQH10, tại khoản 27 và khoản 28 Điều 1 của Pháp lệnh sửa đổi, bổ sung một số điều của Pháp lệnh Xử lý vi phạm hành chính số 04/2008/UBTVQH12.

Căn cứ theo quy định trên, vấn đề ông Thêm hỏi, chúng tôi xin trả lời như sau: Theo quy định tại điểm c, khoản 1, Điều 66 của Pháp lệnh số 44/2002/PL-UBTVQH10 và khoản 6 Điều 28; khoản 1, Điều 67 (được sửa đổi bổ sung theo Điều 1) của Pháp lệnh số 04/2008/UBTVQH12, thì Chủ tịch UBND cấp xã có thẩm quyền ra quyết định cưỡng chế và tổ chức việc cưỡng chế thi hành quyết định xử phạt của mình, khôi phục tình trạng ban đầu của đất, tiêu hủy vật nuôi, cây trồng trên đất bị chiếm.

                                                                                       Luật sư Lê Văn Đài

                                                     VPLS Khánh Hưng - Đoàn Luật sư Hà Nội

(Theo baodientu.chinhphu.vn)

19:22' 5/1/2011

TIN MỚI
Doanh nghiệp BĐS hiện nay càng vay càng chết   (23/4/2012)
Vấn đề cốt tuỷ cho hoạt động của thị trường bất động sản   (13/4/2012)
Chưa vội đầu tư   (10/8/2011)
Hướng dẫn cách chọn vật liệu xây dựng   (22/1/2011)
Đất cha mẹ, nhà con xây, tặng cho ra sao?   (22/1/2011)
Hướng dẫn điều chỉnh giá vật liệu xây dựng do biến động giá   (22/1/2011)
Nguyên tắc bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất   (18/1/2011)
Nộp tiền đất ngoài hạn mức thế nào?   (18/1/2011)
Thời điểm thanh toán tiền ghi nợ sử dụng đất tính theo giá đất nào?   (13/1/2011)
Xác định loại để chuyển quyền sử dụng đất   (8/1/2011)
TIN ĐÃ ĐƯA
Về việc đăng ký trụ sở doanh nghiệp tại chung cư   (5/1/2011)
Hỗ trợ khi thu hồi đất với gia đình chính sách   (5/1/2011)
Diện tích tối thiểu sau khi tách thửa với đất tự phân lô   (2/1/2011)
Chủ đầu tư không được thế chấp "nhà trên giấy"   (31/12/2010)
Thủ tục chuyển đổi mục đích sử dụng đất   (26/3/2010)
Đất trong khu quy hoạch công viên có được sang nhượng?   (17/3/2010)
Thủ tục cho tặng và sang tên sổ đỏ?   (12/3/2010)
Mua nhà trong khu quy hoạch treo, có được bồi thường?   (10/3/2010)
Lối đi giữa hai bất động sản liền kề   (8/3/2010)
Thủ tục cấp sổ đỏ   (4/3/2010)
Tin nóng
Tháo gỡ vướng mắc về tiền sử dụng đất
Hướng dẫn cách chọn vật liệu xây dựng
Đất cha mẹ, nhà con xây, tặng cho ra sao?
Hướng dẫn điều chỉnh giá vật liệu xây dựng do biến động giá
Nguyên tắc bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất
Nộp tiền đất ngoài hạn mức thế nào?
Thời điểm thanh toán tiền ghi nợ sử dụng đất tính theo giá đất nào?
Vấn đề cốt tuỷ cho hoạt động của thị trường bất động sản
Join Fidelity Media Advertising Network

HOTLINE      04.37956163 / 01239894768

  

Tiêu điểm
Thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất
Cách sơn và bảo quản tường
Hồ sơ chuyển nhượng quyền sử dụng đất?
Điều kiện được bồi thường đất
Biệt thự nhỏ 110 m2
Chuyển đất thổ vườn sang đất thổ cư đóng thuế bao nhiêu %?
Nhà chữ L xây 3,5 tầng
Giúp bạn dọn nhà: Cách giữ phòng tắm luôn sạch sẽ
Thẩm quyền cưỡng chế hành chính trong lĩnh vực đất đai
Tạo vườn cho nhà phố
Tỷ giá hôm nay
Giá vàng hôm nay
  Trang chủ BĐS Bán BĐS Cho Thuê Tin tức Diễn đàn Dịch vụ BĐS Dự án Pháp lý Hướng dẫn Liên hệ Công cụ Đăng nhập Đăng ký